ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

ให้เน้นการ พูด ฟัง มากกว่าการทำเเบบฝึกหัด 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1524

• ครูชายขอบ
  • รูปประจำตัวของ ครูชายขอบ
ที่เราเรียนกันไม่ประสบความสำเร็จ ในการเรียนภาษา (ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดขออภัย) กระบวนการที่เราใช้อยู่ มันผิดธรรมชาติครับ สังเกตจากภาษาแม่เราเอง เกิดมาแม่เราหัดให้เขียน กอไก่ ขอใข่ ก่อนพูดใหมครับ กระบวนการมันคือ ฟัง พูด เขียน อ่าน
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

การเรียนภาษาอังกฤษก็เหมือนเรีย​นว่ายน้ำ! 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1469

• niwato san
  • รูปประจำตัวของ niwato san
การเรียนภาษาอังกฤษเหรอ เท่าที่ผมจำความได้ก็มีแต่ แกรมม่ากับคำศัพท์เป็นส่วนใหญ่ เรียนๆ ไปก็ไม่ค่อยได้ใช้ หลงๆลืมๆ อยากให้เรียนเพื่อเป็นทักษะมากกว่าที่จะให้เป็นการจำน่ะครับ เพราะไม่มีใครมานั่งเขียนแล้วก็ตรวจทานว่าถูกหรือมันผิดแล้วค่อยพูดออกไป ยิ่งทำให้เด็กไม่กล้าที่จะพูดเพราะกลัวมันผิดหลักแกรมม่า อย่าว่างั้นงี้เลยครับ ขนาดเขียนแกรมม่าผิดส่งครูยังโดนตัดคะแนนเลย หรือไม่ก็โดนดุ ผมว่ามันไม่เกิดประโยชน์! ผมเคยเรียนกะอาจารย์เวียดนานท่านหนึ่งสมัย มอปลาย เป็นวิชาเพิ่มเติม อาจารย์แกทั้งเทอมผมไม่เห็นจะเข้าแกรมม่าเลยส่วนใหญ่จะเป็นเล่นเกมคำศัพท์ แต่กลับกันกับวิชาหลักที่เป็นอาจารย์คนไทยสอน(ไม่ได้ตั้งใจตำหนิน่ะครับ) อาจารย์แกจะเน้นแกรมม่าอย่างเดียว งานต้องละเอียดเขียนผิดแม้แต่คำเดียวก็ไม่ได้ ข้อสอบก็ยาก จนตอนนี้ผมเรียนมหาลัยล่ะ ผมพึ่งเข้าใจว่าภาษาอังกฤษมันไม่ยาก :whistle: :whistle:
#การเรียนภาษาอังกฤษก็เหมือนเรียนว่ายน้ำ ตอนลอยอยู่ในน้ำไม่มีใครที่ท่องตำลาแล้วจะลอยน้ำได้ แต่จงใช้ความรู้ให้เป็นทักษะ ไม่ดิ้นก็จม :sick:
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ให้เน้นการ พูด ฟัง มากกว่าการทำเเบบฝึกหัด 8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #1012

• admin
  • รูปประจำตัวของ admin
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 14
จริงๆ eng เรียนดีไหมก็ดี...ไม่เรียนได้ใหมก็ได้..แล้วแต่เหตุปัจจัยแต่ละคนไม่เหมือน..
.......แต่ที่สำคัญเร่งด่วน คือ ต้องเรียนภาษาอาเซียน 10 ประเทศโดยด่วน...เช่า พม่า ลาว อื่นๆ
....ฝรังพูดไทยเรารู้สึออย่างไร....คนชาติอื่นก็เหมือนกัน เราพูดภาษาเขาได้..เขาก็รู้สึกดีเหมือนกัน...จะสื่อการ..หรือทำการค้าก็ดีทั้งนั้น
...........ถามว่า..ชาวบ้านคนไทยที่ไม่ได้เรียนเขาพูดภาษา eng ได้ไหม...แล้วชาวบ้านในอาเซียนเขาพูดภาษาอังกฤษได้ไหม...ขอบคุณครับที่อ่าน
This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

ให้เน้นการ พูด ฟัง มากกว่าการทำเเบบฝึกหัด 8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #757

• Alicia Alicezerbeth
  • รูปประจำตัวของ Alicia Alicezerbeth
อยากให้พัฒนาการเรียนการสอนถาษาอังกฤษ ให้เน้นการ พูด ฟัง มากกว่าการทำเเบบฝึกหัด หรือ เรียนเเกรมม่า เพราะไม่สามารถทำให้เด็กไทย ใช้ในชีวิตจริงได้
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.245 วินาที