ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

ให้ครูมีเวลาเตรียมการสอนและอยู​่กับการสอน 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #1301

• Uniqe.WM
  • รูปประจำตัวของ Uniqe.WM
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 1
เห็นด้วยและสนับสนุนเป็นอย่างยิ่งค่ะ

อยากให้โครงการ "คืนครูให้นักเรียน" เป็นจริง เป็นรูปธรรม อยู่เป็นกำลังสำคัญเป็นทีมงานในการพัฒนาและสนับสนุนนักเรียน

ในแต่ละสายงานอาชีพต่างก็มีความสำคัญ มีความสามารถ ทักษะเฉพาะทางแตกต่างกันไป ต้องการการพึ่งพาอาศัยกัน งานการสอนนั้นผู้ที่่เหมาะสมจะทำหน้าที่นี้คงไม่พ้นครู ในขณะเดียวกันตำแหน่งงานเจ้าหน้าที่พัสดุ งานสารบรรณ ฝ่ายบุคคล เจ้่าหน้าที่ฝ่ายเทคนิคต่างๆก็ขาดไม่ได้ ควรได้รับการส่งเสริมและบรรจุเพื่อความก้าวหน้าในอาชีพการงานเช่นเดียวกับครู ดังนั้นการใช้เลือกบุคลากรให้เหมาะสมกับเนื้องานย่อมทำให้เกิดประสิทธิภาพและประสิทธิผลมากกว่า

งาน 4 ฝ่าย อันประกอบด้วย บุคลากร บริหารทั่วไป การเงินและพัสดุ วิชาการ ดังกล่าวนั้น ในเนื้อหางานและตัวบุคลากรผู้ปฏิบัติงานควรมีครูเป็นกรรมการและที่ปรึกษา น่าจะเหมาะสมกว่า ควรคืนครูซึ่งมีหน้าดูแลส่งเสริมและพัฒนาผู้เรียนทั้งด้านการศึกษาและวิชาชีีวิต จึงจะทำให้เกิดประสิทภาพและประสิทธิผล ส่งผลดีต่อนักเรียน สังคมและประเทศชาติต่อไป

ดิฉันเป็นเพียงครูผู้น้อยเป็นครูอัตราจ้างที่ทำหน้าที่สอน และมีงานรองเป็นเจ้าหน้าที่การเงินทำเงินเดือนและค่าสาธารณูปโภค จึงหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเป็นกรณีศึกษาที่เป็นประโยชน์ต่อการปฏิรูปการศึกษาอันจะนำไปสู่การพัฒนาผู้เรียนและส่งผลดีต่อประเทศชาติต่อไป

-ขอให้กำลังใจเพื่อนครูร่วมสร้างศิษย์ที่ดีแก่สังคมด้วยค่ะ คุณครูผู้น้อย-
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ให้ครูมีเวลาเตรียมการสอนและอยู​่กับการสอน 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #1245

• admin
  • รูปประจำตัวของ admin
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 4
  • ขอบคุณที่รับ: 1
ดิฉันเป็นครูผู้น้อย อยากขอแสดงความคิดเห็น และ สภาพความเป็นจริงในโรงเรียน หน่อยค่ะ
คุณภาพนักเรียน ขึ้นอยู่กับ คุณภาพการสอนของครู

ดิฉันบรรจุใหม่ๆ ไฟแรงมากค่ะ ด้วยความคิดที่ว่า อยากให้นักเรียนมีความสุขในการเรียน แต่ก็เกิดเหตุการณ์ฝังใจขึ้นค่ะ

งานโรงเรียนที่ ผอ.สั่งให้ทำมากมายซึ่งไม่เกี่ยวกับการสอน
ดิฉันเป็นคนตรงค่ะ จึงเรียน ผอ.ไปว่า กลางคืน ครูก็แทบไม่ได้พักผ่อนค่ะ ทำงานหามรุ่ง หามค่ำ งานที่ไม่เกี่ยวกับการสอนจะทำตั้งแต่ตอนเย็นหลังเลิกเรียนไปจนเสร็จ แล้วจะต้องเตรียมการสอนอีก ขอ ผอ.แบ่งงานไปให้คนอื่นบ้างค่ะ คำตอบที่ได้ คือ ครูคนอื่นเค้ายังทำได้ ครูก็ทำอย่างครูคนอื่นซิ ให้งานนักเรียนไว้ แล้วก็ทำงานโรงเรียนซิ แค่นี้ครูก็จะได้พักผ่อน

เหตุการณ์นี้ ผู้อ่านพอจะดูออกมั้ยค่ะ ว่า ครูจะเอาเวลาไหนไปเตรียมการสอน แล้วเวลาที่ต้องดูแลนักเรียนในคาบเรียนละค่ะหายไปกับงานโรงเรียน

เขียนมาก็ยาวขอสรุป สาเหตุที่ครูไม่มีเวลาเตรียมการสอน ดังนี้ค่ะ
1. โรงเรียนส่วนใหญ่ บ้าประเมินค่ะ เอาทุกรางวัลเลยค่ะ
2. ทาง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา มีนโยบายให้ทำกิจกรรมมากเกินไปมั้ยค่ะ
3. งาน 4 ฝ่าย ประกอบด้วย บุคลากร บริหารทั่วไป การเงินและพัสดุ วิชาการ
ประเด็นนี้สำคัญสุดค่ะ ขอเถอะน่ะค่ะ เอางานการเงินและพัสดุ บริหารทั่วไป บุคลากร ออกจากครูผู้สอนเถอะค่ะ เอาแต่วิชาการให้ครูทำ
โดยดิฉันขอเสนอแนะค่ะ
1. ทางกระทรวงจ้าง เจ้าหน้าที่การเงินและพัสดุ ให้โรงเรียนละ 1 คนค่ะ
หรือ
2. ให้ครูธุรการทำงาน บริหารทั่วไป บุคลากร การเงินและพัสดุด้วย แต่ขอครูธุรการโรงเรียนละ 1 คน
เนื่องจากปัจจุบันโรงเรียนขนาดเล็กจะได้ครูธุรการแบบ 2 โรงเรียนต่อ 1 คน
ผลัดกันทำงานโรงเรียนแต่ละโรงเรียนในแต่ละช่วง ทำให้ไม่สามารถทำงานได้เต็มที่
โรงเรียนขนาดเล็กส่วนใหญ่จึงเห็นใจให้ครูธุรการทำเฉพาะ
งานส่วนบริหารทั่วไป-งานสารบรรณ (จัดทำ รับ-ส่งเอกสาร)เท่านั้น
จาก ใจ ครูผู้น้อย
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: Uniqe.WM
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.253 วินาที